9:59 PM Sunday17 - October 2021
ಬ್ರೇಕಿಂಗ್ ನ್ಯೂಸ್
ಕೋವಿಡ್ ನಿಯಮ ಉಲ್ಲಂಘನೆ: ಉಡುಪಿ ಹಿಂದೂ ಜಾಗರಣ ವೇದಿಕೆ ಪ್ರಮುಖರ ವಿರುದ್ಧ ದೂರು… ಕಾರ್ಕಳ ಪಳ್ಳಿಯಲ್ಲಿ ದೇಶೀ ತಳಿಯ ಗೋವು ನಾಪತ್ತೆ; ದನ ಕಳ್ಳತನ ಶಂಕೆ; ಪ್ರಕರಣ… ಇನ್ನು ಮುಂದೆ ಭಾನುವಾರವೂ ಶಾಲೆ? : ಇದೆಲ್ಲ ಯಾಕೆ ಗೊತ್ತೇ?  ಶಿಕ್ಷಣ ಸಚಿವರು ಏನು… ಕೇರಳದಲ್ಲಿ ಭಾರಿ ಮಳೆಗೆ ಭೂಕುಸಿತ: 3 ಮಂದಿ ಸಾವು; 13ಕ್ಕೂ ಹೆಚ್ಚು ಜನರು… ಎಂಡೋಸಲ್ಫಾನ್ ಪೀಡಿತ ಯುವಕನ ಮೇಲೆ ಅತ್ಯಾಚಾರ ಆರೋಪ: ಪುತ್ತೂರು ನಗರ ಠಾಣೆ ಪೊಲೀಸರಿಂದ… ಮಂಗಳೂರು ದಸರಾ ಮುಗಿಸಿ ವಾಪಸಾಗುತ್ತಿದ್ದ ವೇಳೆ ಬೈಕ್ ಅಪಘಾತ: ಇಬ್ಬರ ದಾರುಣ ಸಾವು;… ಕಾರ್ಕಳ: ವಿವಾಹಿತ ಮಹಿಳೆ ಇಬ್ಬರು ಮಕ್ಕಳೊಂದಿಗೆ ನಾಪತ್ತೆ; ತಮ್ಮನಿಗೆ ಕರೆ ಮಾಡಿದ್ದ ಆಕೆ… ಅಥಣಿ: ಕೃಷ್ಣಾ ನದಿ ಪ್ರವಾಹ ಸಂತ್ರಸ್ತರಿಗೆ ಈಗ ಮೊಸಳೆ, ವಿಷ ಜಂತುಗಳ ಕಾಟ: ಇನ್ನೂ… ವಸತಿ ಶಾಲೆಯ ಗಣಿತ ಶಿಕ್ಷಕನ ಕಾಮದಾಟ: ಅಪ್ರಾಪ್ತ ವಿದ್ಯಾರ್ಥಿನಿಯರ ಜತೆ ಅಶ್ಲೀಲ ವರ್ತನೆ;… ಮಂಗಳೂರು ದಸರಾ ಮಹೋತ್ಸವ: ಕುದ್ರೋಳಿ ಶ್ರೀ ಗೋಕರ್ಣನಾಥ ಕ್ಷೇತ್ರಕ್ಕೆ ಹರಿದು ಬಂದ ಭಕ್ತಸಾಗರ; ಶಾರದೆ,…

ಇತ್ತೀಚಿನ ಸುದ್ದಿ

ಸಮಾಜದಲ್ಲಿ ಆರೋಗ್ಯ ನಿರೀಕ್ಷಕರ  ಪಾತ್ರವೇನು?: ಈ ಕೋರ್ಸ್ ಗೆ ಏನು ಅರ್ಹತೆ ಬೇಕು ?

20/06/2021, 11:59

ಹೆಲ್ತ್ ಇನ್ಸ್‌ಪೆಕ್ಟರ್ ಆಗಿ ವೃತ್ತಿಜೀವನವನ್ನು ಆಯ್ಕೆ ಮಾಡುವ ವ್ಯಕ್ತಿಯು ವೃತ್ತಿಪರ ಆರೋಗ್ಯ ಅಧಿಕಾರಿಯಾಗಿರುತ್ತಾರೆ. ಅವರು ಸಾರ್ವಜನಿಕ ಸ್ಥಳಗಳು ಮತ್ತು ಉತ್ಪಾದನೆಯಲ್ಲಿ ತೊಡಗಿರುವ ಕಂಪನಿಗಳನ್ನು ಪರಿಶೀಲಿಸುತ್ತಾರೆ ಹಾಗೂ ನೈರ್ಮಲ್ಯ ಶ್ರೇಣಿಗಳನ್ನು (sanitation grades) ನೀಡುತ್ತಾರೆ . ಅವರು ಸಾಮಾನ್ಯ ಜನರ ಆರೋಗ್ಯದ ಮೇಲೆ ಪರಿಣಾಮ ಬೀರುವಂತಹ,  ಪ್ರಮಾಣಿತ ಸುರಕ್ಷತಾ ಕ್ರಮಗಳನ್ನು ಪೂರೈಸದ ಕಂಪನಿಗಳ ಮೇಲೆ ಉಲ್ಲಂಘನೆಗಳನ್ನು ವಿಧಿಸುತ್ತಾರೆ. ಆರೋಗ್ಯ ನಿರೀಕ್ಷಕರಾಗಿ ವೃತ್ತಿಜೀವನವನ್ನು ನಡೆಸುತ್ತಿರುವ ವ್ಯಕ್ತಿಯು ಫೈಲ್‌ಗಳನ್ನು ನಿರ್ವಹಿಸುತ್ತಾನೆ ಮತ್ತು ವ್ಯವಹಾರಗಳಲ್ಲಿ ನೈರ್ಮಲ್ಯದ ಸುಧಾರಣೆಯನ್ನು ನೋಡಿ ಮೌಲ್ಯಮಾಪನ ಮಾಡುತ್ತಾನೆ. ಆರೋಗ್ಯ ತನಿಖಾಧಿಕಾರಿ (Health Inspector) ಉದ್ಯೋಗಗಳು ನ್ಯಾಯಾಲಯದ ವಿಚಾರಣೆಗೆ ಹಾಜರಾಗಲು ಮತ್ತು ಸಾಕ್ಷ್ಯಗಳನ್ನು ಪ್ರಸ್ತುತಪಡಿಸಲು ಅಗತ್ಯವಾಗಬಹುದು. 

ಆರೋಗ್ಯ ನಿರೀಕ್ಷಕರ ಪ್ರಾಥಮಿಕ ಜವಾಬ್ದಾರಿಯು ಶಾಲೆಗಳು, ರೆಸ್ಟೋರೆಂಟ್‌ಗಳು, ಹೋಟೆಲ್‌ಗಳು, ಆಸ್ಪತ್ರೆಗಳು ಮತ್ತು ಇತರ ಸಾರ್ವಜನಿಕ ಸ್ಥಳಗಳ ನೈರ್ಮಲ್ಯ ಪರಿಸ್ಥಿತಿಗಳ ಗುಣ ಮಟ್ಟವನ್ನು ಪರಿಶೀಲಿಸುವುದು .

ಯಾವುದಾದರೂ ಸಂಸ್ಥೆಯು ಪ್ರಮಾಣಿತ ಮಾರ್ಗಸೂಚಿಗಳನ್ನು ಅನುಸರಿಸುತ್ತಿಲ್ಲವೆಂದು ಕಂಡುಕೊಂಡರೆ, ಅವರು ಸಂಸ್ಥೆಯ ಕಾರ್ಯ ಪರವಾನಗಿಯನ್ನು (trade license ) ಅಂತ್ಯಗೊಳಿಸಲು ಜವಾಬ್ದಾರರಾಗಿರುತ್ತಾರೆ.

ನೈರ್ಮಲ್ಯ ನಿರೀಕ್ಷಕರು ಕಂಪನಿಯ ನೌಕರರು ಸುರಕ್ಷಿತ ವಾತಾವರಣದಲ್ಲಿ ಕೆಲಸ ಮಾಡುವುದನ್ನು ಖಾತ್ರಿಪಡಿಸಿಕೊಳ್ಳುತ್ತಾರೆ . ಅವರು ಕೆಲಸದಲ್ಲಿ ಅನುಭವಿಸುವ ಜೈವಿಕ, ದೈಹಿಕ ಮತ್ತು ರಾಸಾಯನಿಕ ಅಪಾಯಗಳನ್ನು ಪರಿಶೀಲಿಸಿ ಸುರಕ್ಷತಾ ಕ್ರಮಗಳನ್ನು ಪಾಲಿಸುವಂತೆ ನೋಡಿಕೊಳ್ಳುತ್ತಾರೆ. ಕಾರ್ಮಿಕರ ಅಥವಾ ನೌಕರರ ಆರೋಗ್ಯವು ಕೆಲಸದ ಸ್ಥಳದ ದಿನಚರಿ ಅಥವಾ ಕಾರ್ಯಚಟುವಟಿಕೆಯಿಂದ ಪ್ರಭಾವಿತವಾಗುವುದಿಲ್ಲ ಎಂದು ಖಚಿತಪಡಿಸುತ್ತಾರೆ. ಇವರು ದೂರುಗಳಿಗೆ ಸ್ಪಂದಿಸುತ್ತಾರೆ ಮತ್ತು ಕೆಲಸದ ಸ್ಥಿತಿಗತಿಗಳನ್ನು ಪರಿಶೀಲಿಸುತ್ತಾರೆ.

ಸಾಂಕ್ರಾಮಿಕ ಕಾಯಿಲೆಗಳಿಂದ ಸಾರ್ವಜನಿಕರನ್ನು ರಕ್ಷಿಸುವ ನಿಯಮಗಳನ್ನು ಜಾರಿಗೊಳಿಸುತ್ತಾರೆ. ಟ್ಯಾಟೂ ಸ್ಟುಡಿಯೋಗಳಲ್ಲಿ ಉಪಕರಣಗಳು ಮತ್ತು ಕ್ರಿಮಿನಾಶಕ ತಂತ್ರಗಳನ್ನು (sterilization techniques ) ಅವರು ಪರಿಶೀಲಿಸುತ್ತಾರೆ. ಗ್ರಾಹಕರು ಸೋಂಕುಗಳು ಮತ್ತು ರಕ್ತದಿಂದ ಹರಡುವ ವೈರಸ್‌ಗಳಿಗೆ ಅಪಾಯವಿಲ್ಲ ಎಂದು ಖಚಿತಪಡಿಸಿಕೊಳ್ಳುತ್ತಾರೆ. ಉಪಕರಣಗಳು ಸರಿಯಾಗಿ ಸೋಂಕುರಹಿತವಾಗಿರದಿದ್ದರೆ ಮಾನಿಕ್ಯೂರ್, ವಾಕ್ಸಿಂಗ್ ಹಾಗೂ ಇತರೆ ಸಲೂನ್ ಮತ್ತು ಸ್ಪಾ ಸೇವೆಗಳು ಚರ್ಮದ ಸೋಂಕುಗಳನ್ನು ಹರಡಬಹುದು. ಹಾಗಾಗಿ  ಆರೋಗ್ಯ ಇಲಾಖೆಗಳು ಸಲೂನ್ ವ್ಯವಹಾರಗಳನ್ನು ನಿಯಮಿತವಾಗಿ ಪರಿಶೀಲಿಸುತ್ತವೆ.

ಆಹಾರದಿಂದ ಹರಡುವ ಕಾಯಿಲೆಗಳಿಂದ ಸಾರ್ವಜನಿಕರನ್ನು ರಕ್ಷಿಸುವ ನಿಯಮಗಳನ್ನು ಜಾರಿಗೊಳಿಸಲು ಆರೋಗ್ಯ ನಿರೀಕ್ಷಕರು ರೆಸ್ಟೋರೆಂಟ್‌ಗಳಿಗೆ ಅಘೋಷಿತ ಭೇಟಿ (surprise visit) ನೀಡುತ್ತಾರೆ.

ಅವರು ಕಾರ್ಮಿಕರ ನೈರ್ಮಲ್ಯ ಮತ್ತು ಅಡುಗೆಮನೆ, ಹರಿವಾಣಗಳು, ಪಾತ್ರೆಗಳು ಮತ್ತು ಆಹಾರ ತಯಾರಿಕೆಯ ಮೇಲ್ಮೈಗಳ ಸ್ವಚ್ಛತೆಯನ್ನು ಪರಿಶೀಲಿಸುತ್ತಾರೆ.  ಸರಿಯಾಗಿ ಸ್ವಚ್ಛಗೊಳಿಸದಿದ್ದರೆ ಆಹಾರಗಳು ರೋಗವನ್ನು ಉಂಟು ಮಾಡಲು ಕಾರಣವಾಗಬಹುದು. ಆಹಾರವನ್ನು ಸರಿಯಾಗಿ ಲೇಬಲ್ ಮಾಡಲಾಗಿದೆಯೆ, ಸರಿಯಾದ ತಾಪಮಾನದಲ್ಲಿ ಶೈತ್ಯೀಕರಣ ಮತ್ತು ಬೇಯಿಸಲಾಗುತ್ತದೆಯೇ ಎಂದು ಪರಿಶೀಲಿಸುತ್ತಾರೆ.

ಇನ್ಸ್‌ಪೆಕ್ಟರ್‌ಗಳು ತ್ಯಾಜ್ಯ-ವಿಲೇವಾರಿ ವಿಧಾನಗಳು, ವಾತಾಯನ (ventilation )ಮತ್ತು ನೀರಿನ ವ್ಯವಸ್ಥೆಯನ್ನು ಸಹ ಪರಿಶೀಲಿಸುತ್ತಾರೆ. ಉಲ್ಲಂಘನೆಗಳು ಕಂಡುಬಂದಾಗ, ರೆಸ್ಟೋರೆಂಟ್‌ಗಳನ್ನು ಉದ್ದೇಶಿಸಿ ದಂಡ ವಿಧಿಸಲಾಗುತ್ತದೆ ಮತ್ತು ಅನುಸರಣಾ ಪರಿಶೀಲನೆಗೆ ಮೊದಲು ಸಮಸ್ಯೆಗಳನ್ನು ಸರಿಪಡಿಸಲು ಸಮಯವನ್ನು ನೀಡಲಾಗುತ್ತದೆ. ಅನಾರೋಗ್ಯಗಳು ವರದಿಯಾದರೆ, ತನಿಖಾಧಿಕಾರಿಗಳು ತಕ್ಷಣ ಪ್ರತಿಕ್ರಿಯಿಸುತ್ತಾರೆ ಮತ್ತು ಅನಾರೋಗ್ಯದ ಮೂಲವನ್ನು ಕಂಡುಹಿಡಿಯುವವರೆಗೆ ಮತ್ತು ತೆಗೆದುಹಾಕುವವರೆಗೆ ರೆಸ್ಟೋರೆಂಟ್ ಅನ್ನು ಮುಚ್ಚುತ್ತಾರೆ.

ಅನೇಕ ಸಮಯಗಳಲ್ಲಿ , ಬ್ಯಾಕ್ಟೀರಿಯಾ, ವೈರಸ್‌ಗಳು ಮತ್ತು ಇತರ ಹಾನಿಕಾರಕ ಸೂಕ್ಷ್ಮಾಣುಜೀವಿಗಳಿಗಾಗಿ ಆರೋಗ್ಯ ತಪಾಸಕರು  ಕಡಲತೀರಗಳು, ಕೊಳಗಳು ಮತ್ತು ಇತರ ಮನರಂಜನಾ ಈಜು ಪ್ರದೇಶಗಳಲ್ಲಿ ನೀರನ್ನು ಪರೀಕ್ಷಿಸುತ್ತಾರೆ. ಭಾರಿ ಮಳೆ ಬಂದಾಗ ಕೊಳಚೆನೀರು, ಗೊಬ್ಬರ, ಕಸ ಮತ್ತು ಪ್ರಾಣಿಗಳ ತ್ಯಾಜ್ಯವು ಜಲಮಾರ್ಗಗಳಲ್ಲಿ ಬೆರಕೆಯಾಗುತ್ತದೆ. ಅಲ್ಲಿ ಅವು ಈಜುಗಾರರ ಆರೋಗ್ಯಕ್ಕೆ ಅಪಾಯವನ್ನುಂಟುಮಾಡುತ್ತವೆ. ಆರೋಗ್ಯ ತಪಾಸಕರು ನೀರಿನ ಮಾದರಿಗಳನ್ನು ಸಂಗ್ರಹಿಸಿ ಪರೀಕ್ಷಿಸುತ್ತಾರೆ ಮತ್ತು ಅಗತ್ಯವಿದ್ದಾಗ, ಸಮಸ್ಯೆ ನೀಗುವವರೆಗೂ ಅವರು ಈಜು ಪ್ರದೇಶಗಳನ್ನು ಮುಚ್ಚುತ್ತಾರೆ. ತ್ಯಾಜ್ಯನೀರು-ಸಂಸ್ಕರಣಾ ಘಟಕಗಳನ್ನು ಪರಿಶೀಲಿಸುವ ಜವಾಬ್ದಾರಿಯನ್ನು  ಹೊಂದಿದ್ದಾರೆ.

ಸೊಳ್ಳೆಗಳಿಂದ ಹರಡುವ  ಮಲೆರಿಯಾ, ಡೆಂಗೀ ಮುಂತಾದ ರೋಗಗಳು ಅಪಾಯವನ್ನುಂಟುಮಾಡುವ ಸಾರ್ವಜನಿಕ ಪ್ರದೇಶಗಳನ್ನು ಆರೋಗ್ಯ ಪರೀಕ್ಷಕರು ಮೇಲ್ವಿಚಾರಣೆ ಮಾಡುತ್ತಾರೆ. ಸೊಳ್ಳೆ ಬಲೆಗಳಿಂದ ಮಾದರಿಗಳನ್ನು ಸಂಗ್ರಹಿಸಿ ಪ್ರಾದೇಶಿಕ ಮತ್ತು ರಾಜ್ಯ ಪ್ರಯೋಗಾಲಯಗಳಿಗೆ ಪರೀಕ್ಷೆಗೆ ಕಳುಹಿಸುವ ಜವಾಬ್ದಾರಿಯನ್ನು   ಹೊಂದಿರುತ್ತಾರೆ. ಹೆಚ್ಚಿನ ಅಪಾಯದ ಪ್ರದೇಶಗಳಲ್ಲಿ, ಅವರು ರಕ್ಷಣಾತ್ಮಕ ಉಡುಪುಗಳನ್ನು ಧರಿಸಲು ಮತ್ತು ಕೀಟ ನಿವಾರಕವನ್ನು ಬಳಸುವಂತೆ ಸಾರ್ವಜನಿಕರಿಗೆ ಎಚ್ಚರಿಕೆ ನೀಡುವ ನೋಟಿಸ್‌ಗಳನ್ನು ಪೋಸ್ಟ್ ಮಾಡಬಹುದು.

ಹೆಲ್ತ್ ಇನ್ಸ್‌ಪೆಕ್ಟರ್ ಉದ್ಯೋಗಕ್ಕೆ ಬೇಕಾದ ವಿದ್ಯಾರ್ಹತೆ ಏನು??

ಡಿಪ್ಲೊಮಾ ಇನ್ ಹೆಲ್ತ್ ಇನ್ಸ್‌ಪೆಕ್ಟರ್ (DHI)  ಕೋರ್ಸ್ ಪಡೆದವರು ಸರ್ಕಾರಿ ಅಥವಾ ಖಾಸಗಿ ವಲಯದಲ್ಲಿ ಉದ್ಯೋಗ ಪಡೆಯಲು ಅರ್ಹರಾಗಿರುತ್ತಾರೆ.

ಡಿಪ್ಲೋಮ ಇನ್ ಹೆಲ್ತ್ ಇನ್ಸ್ಪೆಕ್ಟರ್ ಕೋರ್ಸ್ ವಿವರಗಳು :

ಕರ್ನಾಟಕದಲ್ಲಿ ಪ್ಯಾರಾ ಮೆಡಿಕಲ್ ಕಾಲೇಜಿನಲ್ಲಿ ಈ ವ್ಯಾಸಂಗವನ್ನು ಮಾಡಬಹುದು. SSLC ಉತ್ತೀರ್ಣರಾದವರಿಗೆ 3 ವರ್ಷ ಅಥವಾ PUC (Science ) ಕಲಿತವರಿಗೆ ಇದು 2 ವರ್ಷದ  ತರಬೇತಿ.

ಉನ್ನತ ದರ್ಜೆಯ ನೈರ್ಮಲ್ಯ ಪರಿಸ್ಥಿತಿಗಳನ್ನು ಕಾಪಾಡಿಕೊಳ್ಳುವ ವಿಧಾನಗಳು ಮತ್ತು ಅಭ್ಯಾಸಗಳ ಬಗ್ಗೆ ವಿದ್ಯಾರ್ಥಿಗಳಿಗೆ ತರಬೇತಿ ನೀಡಲಾಗುತ್ತದೆ . ಆರೋಗ್ಯ ಮತ್ತು ಕುಟುಂಬ ಕಲ್ಯಾಣದಲ್ಲಿ ಸಾಮರ್ಥ್ಯವನ್ನು ಅಭಿವೃದ್ಧಿಪಡಿಸುವ ಬಗ್ಗೆ ವಿದ್ಯಾರ್ಥಿಗಳಿಗೆ ಜ್ಞಾನವನ್ನು ನೀಡಲಾಗುತ್ತದೆ ಹಾಗೂ ಆಡಳಿತಕ್ಕೆ ಸಂಬಂಧಿಸಿದಂತೆ  ವೃತ್ತಿಪರರ ಅಗತ್ಯವನ್ನು ಪೂರೈಸುತ್ತದೆ. ಸಮುದಾಯ ಆರೋಗ್ಯ (community health ), ಆರೋಗ್ಯದಲ್ಲಿ ಪರಿಸರದ ಪಾತ್ರ, ಪೋಷಣೆ(nutrition) ಮತ್ತು ಆರೋಗ್ಯ ರಕ್ಷಣೆ ಮುಂತಾದ ವಿಷಯಗಳಲ್ಲಿ ಪರಿಣಿತಿ ಪಡೆಯುತ್ತಾರೆ. 

ಡಿಪ್ಲೊಮಾ ಇನ್ ಹೆಲ್ತ್ ಇನ್ಸ್‌ಪೆಕ್ಟರ್ ವೃತ್ತಿಜೀವನದ ನಿರೀಕ್ಷೆಗಳು: 

ಡಿಪ್ಲೊಮಾ ಇನ್ ಹೆಲ್ತ್ ಇನ್ಸ್‌ಪೆಕ್ಟರ್ ತರಬೇತಿಯು ವಿದ್ಯಾರ್ಥಿಗಳನ್ನು ಕೆಲವು ಯೋಗ್ಯ ಉದ್ಯೋಗಗಳು ಮತ್ತು ಅಧಿಕಾರಕ್ಕೆ ಕರೆದೊಯ್ಯಬಹುದು. ಏಕೆಂದರೆ ಆರೋಗ್ಯ ರಕ್ಷಣೆ ದೇಶದ ಅತಿದೊಡ್ಡ ಮತ್ತು ಪ್ರಮುಖ ಕ್ಷೇತ್ರಗಳಲ್ಲಿ ಒಂದಾಗಿದೆ. ಮಹಾನಗರ ಪಾಲಿಕೆಗಳು, ಖಾಸಗಿ ಆಸ್ಪತ್ರೆಗಳು, ವಿಶ್ವವಿದ್ಯಾಲಯಗಳು, ಸಾರ್ವಜನಿಕ ಆಸ್ಪತ್ರೆಗಳು, ಹೋಟೆಲ್‌ಗಳು, ರೋಗನಿರ್ಣಯ ಪ್ರಯೋಗಾಲಯಗಳು ಮತ್ತು ರೋಗಶಾಸ್ತ್ರ ಪ್ರಯೋಗಾಲಯಗಳಲ್ಲಿ ವಿವಿಧ ಕಿರಿಯ ಮತ್ತು ಮಧ್ಯಮ ಮಟ್ಟದ ಉದ್ಯೋಗಗಳಿಗೆ ವಿದ್ಯಾರ್ಥಿಗಳನ್ನು ನೇಮಿಸಬಹುದು.

ಡಿಎಚ್‌ಐ ಪೂರ್ಣಗೊಳಿಸಿದ ವಿದ್ಯಾರ್ಥಿಗಳಿಗೆ ವೈದ್ಯಕೀಯ ಸಹಾಯಕರು, ಪ್ರಯೋಗಾಲಯ ಸಹಾಯಕರು, ವಿವಿಧೋದ್ದೇಶ ಆರೋಗ್ಯ ಕಾರ್ಯಕರ್ತರು, ಕ್ಷೇತ್ರ ಸಹಾಯಕರು ಮುಂತಾದ ಉಪ-ವ್ಯವಸ್ಥಾಪಕ ಪಾತ್ರಗಳನ್ನು ನೀಡಲಾಗುತ್ತದೆ.

ಅನುಭವದೊಂದಿಗೆ, ಅಭ್ಯರ್ಥಿಗಳು ಆರೋಗ್ಯ ನಿರೀಕ್ಷಕರು, ನೈರ್ಮಲ್ಯ ನಿರೀಕ್ಷಕರು ಮತ್ತು ಆಹಾರ ನಿರೀಕ್ಷಕರಂತಹ ವ್ಯವಸ್ಥಾಪಕ ಹುದ್ದೆಗಳಿಗೆ ಏರಬಹುದು.


ಈ ಕೋರ್ಸ್ ನಂತರವೂ ಅನೇಕ ಉನ್ನತ ಶಿಕ್ಷಣ ಅವಕಾಶಗಳು ಲಭ್ಯವಿದೆ. ವಿದ್ಯಾರ್ಥಿಗಳು ಬಿ.ಎಸ್ಸಿ ಹೆಲ್ತ್ ಇನ್ಸ್‌ಪೆಕ್ಟರ್, ಬಿ.ಎಸ್ಸಿ. ನೈರ್ಮಲ್ಯ ಇನ್ಸ್ಪೆಕ್ಟರ್, ಬಿ.ಎಸ್ಸಿ. ಆಹಾರ ತಂತ್ರಜ್ಞಾನ, ಬಿ.ಎಸ್ಸಿ. ಆರೋಗ್ಯ ವಿಜ್ಞಾನ, ಪರಿಸರ ವಿಜ್ಞಾನ,  ನೀರಿನ ನಿರ್ವಹಣೆಯಲ್ಲಿ ಪದವಿ ಪಡೆಯಬಹುದು .


For more details : 9449599233

9449599238

www.mangalacollege.org

ಇತ್ತೀಚಿನ ಸುದ್ದಿ

ಜಾಹೀರಾತು