12:10 AM Tuesday26 - October 2021
ಬ್ರೇಕಿಂಗ್ ನ್ಯೂಸ್
ಶಿಕ್ಷಕರ ವರ್ಗಾವಣೆ:  ಅಕ್ಟೋಬರ್ 28ರಂದು ಕೌನ್ಸಿಲಿಂಗ್; ದಾಖಲೆಗಳೊಂದಿಗೆ ಹಾಜರಾಗಲು ಸೂಚನೆ ಕಾರ್ಕಳ ಪುರಸಭೆ ಮಾಸಿಕ ಸಭೆ: ರಸ್ತೆ ಗುಂಡಿ ಮುಚ್ಚುವಂತೆ ಆಗ್ರಹಿಸಿ ಪ್ರತಿಪಕ್ಷ ಕಾಂಗ್ರೆಸ್… ವಿದ್ಯಾರ್ಥಿನಿಗೆ ಲೈಂಗಿಕ ಕಿರುಕುಳ ಪ್ರಕರಣ: 7 ದಿನ ಕಳೆದರೂ ಆರೋಪಿ ರಾಜೇಶ್ ಭಟ್… ಇಂದಿರಾ ಕ್ಯಾಂಟೀನ್ ನಲ್ಲಿ ಭೋಜನ ವೈಭವ: ಬಡವರ ತುತ್ತಿನ ರುಚಿ ಸವಿದ ಕಾರ್ಕಳ ಪುರಸಭೆ… ರಾಯಚೂರು: ಗಲ್ಲಿ ಗಲ್ಲಿಗಳಲ್ಲಿ ಹಳ್ಳಿ ಹಳ್ಳಿಗಳಲ್ಲಿ ಹೆಚ್ಚಾದ ಮಟ್ಕಾ ಸಾರಾಯಿ, ಇಸ್ಪೀಟ್ ದಂಧೆ;… ಶಾಲೆಗಳಲ್ಲಿ ಮತ್ತೆ ಮಕ್ಕಳ ಕಲರವ: 1ರಿಂದ 5ನೇ ತರಗತಿ ವರೆಗೆ ಕ್ಲಾಸ್ ಆರಂಭ; ಆನ್… ಹೀಗೂ ಉಂಟೇ?!: ಗಂಡನನ್ನೇ 5 ಲಕ್ಷಕ್ಕೆ ಮಾರಿದ ಪತ್ನಿ; ಹಣ ಸಂದಾಯದ ವೇಳೆ… ಮಂಗಳೂರು: ಓನೆಕ್ಸ್ ಪಬ್‌ ಮೇಲೆ ಸಿಸಿಬಿ ಪೊಲೀಸರ ದಾಳಿ; ಧ್ವನಿವರ್ಧಕ ವಶ ರಿಪೋರ್ಟರ್ ಕರ್ನಾಟಕ ವರದಿ ಫಲಶ್ರುತಿ: ಬೆಳಿಗ್ನೋರೂ ಶಾಲೆ ಪಕ್ಕದಲ್ಲಿ ಬ್ರಿಜ್ ಗೆ ಕೊನೆಗೂ… ಉಡುಪಿ ಜಿಲ್ಲಾದ್ಯಂತ ಭಾರಿ ಮಳೆ: ಅಜೆಕಾರಿನಲ್ಲಿ ಮನೆಗೆ ಸಿಡಿಲು ಬಡಿದು ಸುಟ್ಟು ಹೋದ…

ಇತ್ತೀಚಿನ ಸುದ್ದಿ

ಗೇಮಿಂಗ್ ಮತ್ತು ಪೊಲೀಸ್ ಕಾನೂನು ತಿದ್ದುಪಡಿ ಮಸೂದೆ:ಫೆಡರೇಶನ್ ಆಫ್ ಇಂಡಿಯನ್ ಫ್ಯಾಂಟಸಿ ಸ್ಪೋರ್ಟ್ಸ್ , ಎಇಜಿಎಫ್ ವಿರೋಧ

28/09/2021, 10:43

ಬೆಂಗಳೂರು(reporterkarnataka.com): ಕರ್ನಾಟಕ ಪೋಲಿಸ್ (ತಿದ್ದುಪಡಿ) ಮಸೂದೆ, 2021 ಆನ್ಲೈನ್ ಜೂಜು, ಬೆಟ್ಟಿಂಗ್ ಮತ್ತು ಬಾಜಿಕಟ್ಟುವ ಎಲ್ಲಾ ವಿಧಗಳನ್ನು (“ಬಿಲ್”) ನಿಷೇಧಿಸಲು ಗೇಮಿಂಗ್ ಮತ್ತು ಪೊಲೀಸ್ ಕಾನೂನುಗಳನ್ನು ತಿದ್ದುಪಡಿ ಮಾಡಲು ಪ್ರಸ್ತಾಪಿಸಿದೆ. ಈ ಮಸೂದೆಯು, ಸದುದ್ದೇಶದ ಶಾಸನವಾಗಿರುವುದರಿಂದ ಕಾನೂನುಬದ್ಧ ಆನ್ಲೈನ್ ಫ್ಯಾಂಟಸಿ ಕ್ರೀಡಾ ವ್ಯವಹಾರಗಳಿಗೆ ಗೊಂದಲ ಮತ್ತು ಅನಿಶ್ಚಿತತೆಯನ್ನು ಸೃಷ್ಟಿಸುತ್ತಿದೆ. ಸರ್ಕಾರದ ಕಾಳಜಿಗಳು ನ್ಯಾಯಸಮ್ಮತವಾಗಿರಬಹುದಾದರೂ, ಕಾನೂನುಬಾಹಿರ ಆನ್ಲೈನ್ ಜೂಜು, ಬೆಟ್ಟಿಂಗ್ ಮತ್ತು ಬಾಜಿಕಟ್ಟುವ ಪ್ಲಾಟ್ಫಾರ್ಮ್ಗಳಿಗೆ ಸರಿಸಮಾನವಾಗಿ ವ್ಯವಹರಿಸುವ ಮೂಲಕ ಕಾನೂನುಬದ್ಧ ವ್ಯವಹಾರಗಳಿಗೆ ದಂಡ ವಿಧಿಸುವುದರಿಂದ ಮಸೂದೆ ದಾರಿ ತಪ್ಪಿದಂತೆ ಕಾಣುತ್ತದೆ.

ಎಫ್ ಐಎಫ್ ಎಸ್ ನಲ್ಲಿನ ಕಾನೂನು ತಜ್ಞರು ಈ ಮಸೂದೆಯು ನ್ಯಾಯಾಲಯಗಳು ನೀಡುವ ತೀರ್ಪುಗಳ ವ್ಯಾಪ್ತಿಗೆ ವಿರುದ್ಧವಾಗಿದೆ ಎಂದು ಅಭಿಪ್ರಾಯಪಟ್ಟಿದ್ದಾರೆ. ವಾಸ್ತವವಾಗಿ ಗೌರವಾನ್ವಿತ ಸುಪ್ರೀಂ ಕೋರ್ಟ್ ಜುಲೈ 30, 2021 ರ ತೀರ್ಪಿನ ಮೂಲಕ ಅಂತಿಮವಾಗಿ ಆನ್ಲೈನ್ ಫ್ಯಾಂಟಸಿ ಕ್ರೀಡೆಗಳ ಕಾನೂನುಬದ್ಧತೆಯನ್ನು ಎತ್ತಿಹಿಡಿದಿದ್ದು, ಜೂಜು ಅಥವಾ ಬೆಟ್ಟಿಂಗ್ ಅಥವಾ ಬಾಜಿಕಟ್ಟುವುದಕ್ಕೆ ಸಮನಾಗಿದೆಯೇ ಎಂಬ ವಿಷಯವು ಇನ್ನು ಮುಂದೆ ಸಮಗ್ರವಾಗಿರುವುದಿಲ್ಲ. ಇದಲ್ಲದೆ, ಗೌರವಾನ್ವಿತ ಸುಪ್ರೀಂ ಕೋರ್ಟ್ ಕೂಡ ರಾಜಸ್ಥಾನ, ಪಂಜಾಬ್ ಮತ್ತು ಹರಿಯಾಣ ಮತ್ತು ಬಾಂಬೆ ಹೈಕೋರ್ಟ್ಗಳ ತೀರ್ಪುಗಳನ್ನು ಪುನರುಚ್ಚರಿಸಿತು, ಇವೆಲ್ಲವೂ ಭಾರತದ ಸಂವಿಧಾನದ ಅರ್ಟಿಕಲ್ 19 (1) (ಜಿ) ಮತ್ತು ಕಲಂ 14 ರ ಅಡಿಯಲ್ಲಿ ರಕ್ಷಣೆಗೆ ಅರ್ಹವಾದ ಕಾನೂನುಬದ್ಧ ವ್ಯವಹಾರಗಳೆಂದು ಫ್ಯಾಂಟಸಿ ಕ್ರೀಡೆಗಳ ಊರ್ಜಿತತ್ವ ಎತ್ತಿಹಿಡಿದವು. ರಾಜಸ್ಥಾನ ಹೈಕೋರ್ಟ್ ಒಂದು ಹೆಜ್ಜೆ ಮುಂದೆ ಹೋಗಿ ಜುಲೈ 22, 2021ರ ತೀರ್ಪು ಈ ಕೆಳಗಿನಂತೆ ಅಭಿಪ್ರಾಯಪಟ್ಟಿದೆ (ಸಾರಾಂಶ ಹೀಗಿದೆ):

ಉಲ್ಲೇಖ “ಆದ್ದರಿಂದ, ಆನ್ಲೈನ್ ಫ್ಯಾಂಟಸಿ ಕ್ರೀಡೆಗಳನ್ನು ನೀಡುವುದನ್ನು ಈಗಾಗಲೇ ನ್ಯಾಯಾಂಗವಾಗಿ FIFS ಗಳ ಚಾರ್ಟರ್‌ಗೆ ಅನುಸಾರವಾಗಿ ವ್ಯಾಪಾರವೆಂದು ಗುರುತಿಸಲಾಗಿದೆ ಮತ್ತು ಇದರ ಪರಿಣಾಮವಾಗಿ, ಸಂವಿಧಾನದ ಪರಿಚ್ಛೇದ 19 (1) (ಜಿ) ಅಡಿಯಲ್ಲಿ, ಭಾರತ ಸರ್ಕಾರ ಮತ್ತು ರಾಜ್ಯ ಸರ್ಕಾರವನ್ನು ನಿಷೇಧಿಸುವಂತೆ ನಿರ್ದೇಶಿಸುವ ಕೋರುವ ಪ್ರಾರ್ಥನೆ ಭಾರತದ ಸಂವಿಧಾನದ ಕಲಂ 14 ಮತ್ತು 19 (1) (ಜಿ) ಗೆ ವಿರುದ್ಧವಾಗಿರುತ್ತದೆ. ಉಲ್ಲೇಖಿಸದಿರುವುದು

AIGF (ಮಾಜಿ ಐಎಎಸ್) ಆಟಗಾರರ ಸಂಘದ ಅಧ್ಯಕ್ಷ ಪಿ.ಕೆ ಮಿಶ್ರ ಅವರು ಮಾತನಾಡಿ, “ಆನ್‌ಲೈನ್ ಕೌಶಲ್ಯ ಆಧಾರಿತ ಗೇಮಿಂಗ್ ಕ್ಷೇತ್ರವು ಸುಪ್ರೀಂ ಕೋರ್ಟ್‌ನ  ತೀರ್ಪಿನ – ಭಾರತೀಯ ಸಂವಿಧಾನದ ಪರಿಚ್ಛೇದ 19 (1) (ಜಿ) ಪ್ರಕಾರ ಮತ್ತು ಕರ್ನಾಟಕ ಹೈಕೋರ್ಟ್ ನ ವಿವಿಧ ತೀರ್ಪುಗಳ ಅಡಿಯಲ್ಲಿ ಪಡೆದ ಬೆಂಬಲವನ್ನು ಪರಿಗಣಿಸಿ, ಕರ್ನಾಟಕ ಸರ್ಕಾರವು ಕೈಗೊಳ್ಳಲು ಇಚ್ಚಿಸಿರುವ ಕ್ರಮವಾದ ಕರ್ನಾಟಕ ಪೋಲಿಸ್ (ತಿದ್ದುಪಡಿ) ಅನುಸರಣೆ ಕಾಯ್ದೆ, 2021 ಅನ್ನು ಮಂಡಿಸುವುದರಿಂದ ರಾಜ್ಯದಲ್ಲಿ ನೆಲೆಸಿರುವ ದೊಡ್ಡ ವೃತ್ತಿಪರ ಆಟಗಾರರ ಸಮುದಾಯಕ್ಕೆ ನಿಜವಾದ ಹಿನ್ನಡೆಯಾಗುತ್ತದೆ’’ ಎಂದು ಕಳವಳ ವ್ಯಕ್ತಪಡಿಸಿದ್ದಾರೆ.

AIGF ಸಿಇಒ ರೋಲ್ಯಾಂಡ್ ಲ್ಯಾಂಡರ್ಸ್ ಅವರು ಮಾತನಾಡಿ, “ಭಾರತವು ಜಾಗತಿಕವಾಗಿ ಐದನೇ ಅತಿದೊಡ್ಡ ಆನ್‌ಲೈನ್ ಗೇಮಿಂಗ್ ಮಾರುಕಟ್ಟೆಯಾಗಿದೆ ಮತ್ತು ಕೌಶಲ್ಯ-ಆಧಾರಿತ ಗೇಮಿಂಗ್, ಸೂರ್ಯೋದಯ ಕ್ಷೇತ್ರವಾಗಿದ್ದು, ದೇಶದೊಳಗೆ, ವಿಶೇಷವಾಗಿ ಕರ್ನಾಟಕದಲ್ಲಿ ಹೆಚ್ಚುತ್ತಿರುವ ಯೂನಿಕಾರ್ನ್‌ಗಳಿಗೆ ಜನ್ಮ ನೀಡುತ್ತಿದೆ. ಅಭೂತಪೂರ್ವ ಆರ್ಥಿಕ ಕುಸಿತದ ಅವಧಿಯಲ್ಲಿಯೂ ಸಹ ಈ ವಲಯವು ಭಾರತೀಯ ಆರ್ಥಿಕತೆಗೆ ಪ್ರಬಲವಾದ ಹಣಕಾಸಿನ ಕೊಡುಗೆಯಾಗಿದೆ ಮತ್ತು 2025 ರ ವೇಳೆಗೆ $ 3 ಬಿಲಿಯನ್‌ಗಿಂತ ಹೆಚ್ಚಿನ ಆದಾಯವನ್ನು ಗಳಿಸುವ ನಿರೀಕ್ಷೆಯಿದೆ. ಕರ್ನಾಟಕ ಪೋಲಿಸ್ (ತಿದ್ದುಪಡಿ) ಅನುಸರಣೆ ಕಾಯಿದೆ, 2021 ಕಾಯಿದೆಯನ್ನು ಮಂಡಿಸುವ ಕರ್ನಾಟಕ ಸರ್ಕಾರದ ಕ್ರಮವು ಅತ್ಯಂತ ಹಿಂಜರಿತ ಸ್ವಭಾವವಾಗಿದ್ದು, ಟೆಕ್-ಹಬ್ ಮತ್ತು ಸ್ಟಾರ್ಟ್ ಅಪ್ ಬಂಡವಾಳ ಎಂಬ ರಾಜ್ಯದ ಖ್ಯಾತಿಗೆ ಭಾರೀ ಹಿನ್ನಡೆಯಾಗುತ್ತದೆ’’ ಎಂದು ಹೇಳಿದ್ದಾರೆ.

ಇಂದು, ಭಾರತವು ಬಳಕೆದಾರರ ಬಳಗದಿಂದ ಫ್ಯಾಂಟಸಿ ಕ್ರೀಡೆಗಳಿಗೆ ವಿಶ್ವದ ಅತಿದೊಡ್ಡ ಮಾರುಕಟ್ಟೆಯಾಗಿದೆ ಮತ್ತು ಈ ಉದ್ಯಮಗಳನ್ನು ನಿರ್ಮಿಸಿದ ಭಾರತೀಯ ಉದ್ಯಮಿಗಳು ಗೌರವಾನ್ವಿತ ಪ್ರಧಾನ ಮಂತ್ರಿಯವರ ಆತ್ಮ ನಿರ್ಭರ ಭಾರತ್ ಅಂದರೆ ಭಾರತದಲ್ಲಿ, ಭಾರತಕ್ಕಾಗಿ, ಭಾರತೀಯರಿಂದ ನಿರ್ಮಿಸಲ್ಪಟ್ಟ ತಂತ್ರಜ್ಞಾನದ ದೃಷ್ಟಿಕೋನವನ್ನು ಪ್ರತಿಬಿಂಬಿಸುವುದು. ಈ ಮಸೂದೆಯ ಅನಪೇಕ್ಷಿತ ಫಲಾನುಭವಿಗಳು ಭಾರತೀಯ ಬಳಕೆದಾರರಿಗೆ ಗಂಭೀರ ಅಪಾಯವನ್ನುಂಟು ಮಾಡುವ ಗ್ರೇ ಮಾರುಕಟ್ಟೆ ವೇದಿಕೆಗಳು ಮತ್ತು ಕಡಲಾಚೆಯ ಆನ್ಲೈನ್ ಜೂಜು/ಬೆಟ್ಟಿಂಗ್ ಕಂಪನಿಗಳು ಎಂದು ರಾಜ್ಯ ಸರ್ಕಾರವು ಗುರುತಿಸುವುದು ಅತ್ಯಗತ್ಯ.

ಆದ್ದರಿಂದ, FIFS ನ ಸದಸ್ಯರ ಪರವಾಗಿ, ಕರ್ನಾಟಕ ಸರ್ಕಾರವು ರಾಜ್ಯದಲ್ಲಿನ ಫ್ಯಾಂಟಸಿ ಕ್ರೀಡಾ ಕ್ಷೇತ್ರದ ನಿರಂತರತೆ ಮತ್ತು ಬೆಳವಣಿಗೆಯನ್ನು ಖಚಿತಪಡಿಸಿಕೊಳ್ಳಲು ಮಸೂದೆಯಲ್ಲಿನ ಯಾವುದೇ ಅಸ್ಪಷ್ಟತೆ ಅಥವಾ ಅನಿಶ್ಚಿತತೆಯನ್ನು ತೆಗೆದುಹಾಕುವಂತೆ FIFS ನ ಸದಸ್ಯರ ಪರವಾಗಿ ವಿನಂತಿಸುತ್ತೇವೆ ” ಎಂದು ಅಭಿಪ್ರಾಯಪಟ್ಟಿದ್ದಾರೆ

ಇತ್ತೀಚಿನ ಸುದ್ದಿ

ಜಾಹೀರಾತು